ผมจะซื้อ mac เครื่องแรกครับ ขอคำแนะนำด้วยครับ

9 replies [Last post]
Tukkie Deji
Tukkie Deji's picture
โพสต์น้อย

มองๆ mac book pro 15" ตัวที่มี การ์ดจอ หรือ
imac ที่มีการ์ดจอครับ

ผมมองหามือ สองอยู่ครับ
อยากทราบว่า รุ่นปีไหน เริ่มใช้ sata 3 ครับ
พี่ๆแนะนำหน่อยครับ ว่าใหม่รึมือสองดี
กำลังจะหัดใช้เป็นเครื่องแรกเลย และต้องลง windows แน่นอนครับ
อยากทราบว่า i7 กับ i5 ไวต่างกันมากรึเปล่าครับ

powerboil
powerboil's picture
สมาชิกวิสามัญ

i5 กับ i7 ต่างกันเมื่อใช้งานโปรแกรมที่มีการคำนวนสูงๆ เช่น Video Edit, 3D etc.

ถ้ามือใหม่จะไม่แนะนำมือสอง เพราะคุณยังไม่รู้เรื่องแมคดีพอ ไม่รู้ว่ารุ่นที่ออกปีไหนมีจุดอ่อนอะไร

การให้เลือก macbook pro กับ imac มันคือคนละตลาดคับ ถ้าคุณพกพาเกิน 80% ก็ไป Macbook Pro แต่ถ้าทำอยู่กับที่ ไม่ค่อยยกไปไหนมาไหน iMac คับ

สำหรับ Windows ต้องถามว่าจำเป็นต้องลงไหม? มีโปรแกรมไหนที่มีบนแมค จะช่วยประหยัดพื้นที่ HD คุณได้มากเลยทีเดียว

powerboil

90% ที่ผมเห็นมือใหม่ซื้อแมคมือสอง จะเกลียดแมคไปหลังจากใช้งาน 1 เดือน แล้วขายต่อทันที

สาเหตุคือ เครื่องรุ่นเก่าแต่ไปลง system ที่ version สูงเกินกำลังเครื่อง

Tukkie Deji
โพสต์น้อย

ขอบคุณทั้งสองท่านมากครับ

WorraWout
WorraWout's picture
ทีมงาน

เสริมต่อนะครับ แนะนำ มือ 1 ครับผม เพราะว่ามือ 2 ในอณาคต ไม่สามารถรู้ได้เลยว่ามันจะพัง หรือเสียตอนไหน หากมือสองหมดประกัน หากเสียขึ้นมา ซ่อมเนี้ย ไล่ๆ กับซื้อใหม่เลยนะครับ ไม่นับ เพิ่ม แรม เพิ่ม ฮาดดิส อีก

มือ 1 ประกันแน่ 1 ปี และเราสามารถซื้อเพิ่มอีก 2 ปีรวมเป็น 3 ปี พังแล้วซ่อมฟรี (แล้วแต่กรณี เป็น เคสๆไป)

Tukkie Deji
โพสต์น้อย

ขอบคุณมาครับ ผมเล็งๆ imac รุ่นที่มี การ์ดจอ+fusion drive (new)ไว้ครับ
กำลังคิดว่า mac book pro mid 2012 ที่มีการ์ดจอ i7มาอัพ ssd256 กับ แรม 8g
แบบไหนน่าเล่นกว่า เพราะราคา 6หมื่นอัพ ผมเองก็กำลังคิดว่า
ราคาดูหนักไปรึเปล่า สำหรับคำว่า"ลอง"
เพราะผมเอามาศึกษา กะว่าจะเปิดร้าน service shop ในอนาคต
ผมเองไม่มีงานหนักๆให้ใช้
ส่วนเรื่องพกพา ผมเองมีโน้ตบุคเครื่องเก่าอยู่
เดียวกะว่ากลับเมืองไทย กรกฎานี้ จะไปเดินดูเครื่องน่ะครับ

powerboil

ต้องถามก่อนว่า Service shop คืออะไรคับ? และก็พวก fusion drive ถ้าใช้งานคำนวนสูงๆ ก็โอเค แต่ถ้าไม่ได้ตัดงานวิดิโอระดับ HD ผมว่าแทบไม่มีผล ไปๆ มาๆ HD แบบ Raid ต่อ thunderbolt ตัวใหม่อาจจะเร็วกว่า

อย่างตัวผมเมื่อก่อนก็เน้นเสปค แต่พอลองมาเล่นรุ่นกลางๆ ค่อนไปทางล่างก็แทบไม่มีผลเลยคับ HD ก็เป็นแบบ SATA ธรรมดา แรมก็ไม่ได้เพิ่ม ก็สามารถทำงาน Ads ได้สบายๆ ในขณะที่พีซีที่ออฟฟิศใส่ RAM 16 GB ยังแฮงเป็นว่าเล่นเลย

Tukkie Deji
โพสต์น้อย

ผมเป็นช่างซ่อมคอมและโน๊ตบุคมาก่อนน่ะครับ ร่วม5-6 ปีได้
เคยเปิดร้านซ่อมเองอยู่พักนึง จากนั้นได้งานที่มาเก๊า เงินเดือนค่อนข้างดี
จึงมาทำงานที่นี่ได้ 3 ปีแล้ว
กะจะกลับไปทำไร เพื่อเป็นอาชีพในต่างจังหวัด
กำลังคิดว่า " mac" ดูๆไปก้อไม่เลว เพราะต่างจังหวัดไม่มีคนที่มีความชำนาญ
เลยอยากลองดูครับ
เจตนาคือซื้อมาเรียนรู้ ไม่ค่อยได้ใช้ทำงาน แต่ก็เคยทำงานออกแบบสื่อป้ายโฆษณามา 1ปี
พอจะทราบคร่าวๆว่าเค้าใช้ประมาณไหนบ้างน่ะครับ
ส่วนเหตุผลที่เลือก fusion drive เพราะอยากลองอีกเช่นกัน
เป็นครั้งแรกที่ผมจะได้จับอุปกรณ์ hybridge disk drive ในครั้งแรก
เพราะราคาที่ต้องควักเพิ่ม 6พันกว่าบาทนี้ ใครๆก็ทราบดี
ว่า ssd แรงกว่า และดูแลง่ายกว่า จุกจิกน้อยกว่าแถมราคาถูกกว่าถ้าซื้อมาใส่เอง
แต่ fusion drive ผมไม่เห็นคนขายตามท้องตลาดครับ เห็นมี seagate ssd24+hdd 1T
มันไม่พอใช้ครับ เพราะ ssdแค่ 24เอง
ตอนนี้ผมรับไม่ได้คือราคา macbook pro ตัวที่ผมจะเอา ราคามันแพงเกินไป
จึงเกิดไอเดียว่า มือสอง อัพแรม และ ssd เพื่อทดแทน
รวมๆแล้วจบที่ราคา 4หมื่น ซึ่งประมาณครึ่งนึงจากราคาเครื่องใหม่
มันก้อดูจะเป็นทางเลือกที่น่าสนใจครับ
ยังไงก้อขอบคุณทุกท่านครับ เพราะผมได้ความเห็นและคำแนะนำจากทุกท่านจริงๆ

powerboil

ผมอ่าน Requirement คุณดูแล้ว ไม่จำเป็นต้องใช้ SSD และ Fusion Drive แต่อย่างใดคับ

Tukkie Deji
โพสต์น้อย

ขอบคุณมาครับ