เรื่องของ router modem ครับ ปิดดี หรือ ไม่ปิดดี

19 replies [Last post]
ooakeoo
ooakeoo's picture
โพสต์น้อย

สอบถามครับ

เดิมทีตอนที่ใช้แบบที่แถมมาจาก TOT เนี่ยะ มันก็มีปุ่มเปิดปิดอยู่ปกติครับ แต่พอดีเพิ่งจะเปลี่ยนมมาใช้ router modem แบบที่มี wifi ในตัวของ belkin

งงๆ กะการดูแลรักษามันนิดหน่อยครับ คือมันไม่ยักกะมีปุ่มเปิดปิดแฮะ...(เห็นหลายๆยี่ห้อก็ไม่มีปุ่มเปิดปิดเหมือนกัน)

แบบนี้คือเราก็เสียบแช่ เปิดไว้ตลอด หรือว่าเราควรจะต้องชักปลั๊กมันออกทุกครั้งที่ไม่ใช้ดี (โดยเฉลี่ยก็ใช้งานทุกวันเวลากลางคืนนะครับ)

รบกวนด้วยนะครับ

i think more than i am....

powerboil
powerboil's picture
สมาชิกวิสามัญ

ปกติผมไม่ปิด เพราะโหลดตลอด ^_^!

แต่บางทีปิดเพราะ

๑. ฟ้าผ่า ๒. เน็ตช้า ๓. ไฟดับ

ปล. ไม่กลัวพังคับ รับประกันตลอดชีพ

ooakeoo
โพสต์น้อย

โอ้ ยี่ห้ออะไรหรือครับ ของ belkin ประกัน 3 ปีเอง (ซื้อจาก it city ครับ)

WorraWout
WorraWout's picture
ทีมงาน

เคยฟ้าผ่าแล้วทีหนึ่ง...เข็ดเลย..(ไปทั้งโมเด็ม ไปทั้ง Port Land)

ฝนตกฟ้าร้อง ปิดเครื่องถอดปลั๊กเป็นดีที่สุดครับ

Phoenix
Phoenix's picture
โพสต์น้อย

ของผมไม่ปิดนะครับ.. แต่ผมเสียบผ่าน UPS ก็เลยสบายใจไปได้หน่อยนึง

macbic
macbic's picture
โพสต์น้อย

อุปกรณ์ทุกอย่างมีอายุการใช้งานครับ.. ปิดบ้าง ก็ดีครับ ตามทฤษฎีแล้ว เราไม่จำเป็นต้องปิด แต่ถ้าเปิดนาน ๆ ความร้อนสะสมอาจเกิดขึ้นได้ นั่นเป็นสาเหตุหนึ่งที่ทำให้อายุการใช้งานมันสั้นลง.. ให้มันได้พักผ่อนบ้างก็ดีครับ

d-one
d-one's picture

Netgear ตัวเก่าประกัน 3 ปี เปิดทิ้งไว้ 3 ปีกว่าๆ เพิ่งเสีย ปิดเฉพาะตอนไปเที่ยวต่างจังหวัด แล้วไม่มีใครอยู่บ้าน

ซื้อ Belkin มาตั้งแต่เดือนมิถุนา ปีนี้ก็ยังไม่ได้ปิดเลยเหมือนกัน ^^

แต่อุปกรณ์ทุกตัวเสียบผ่าน UPS หมด

n/a
Dewnmae
Dewnmae's picture
โพสต์น้อย

ใช้ Belkin เหมือนกันครับ ไม่เคยปิด เปิดตลอด ^^

ezy
ezy's picture
โพสต์น้อย

ไม่ใช้ก็ปิดครับ ประหยัดไฟ

busy time, busy life, busy work

powerboil
powerboil's picture

ผมใช้ของ Prolink แต่ตอนนี้เจ๊งแล้ว เปลี่ยนชื่อเป็น Surecom แต่บริษัทยังรับประกันอยู่คับ ตอนนี้เปลี่ยนมา 4 ตัวแล้ว

znailz
znailz's picture
โพสต์น้อย

เวลาไม่อยู่บ้าน ผมก็ปิดครับ ให้มันพัก แล้วเผื่อออกไปข้างนอกจะได้ใช้ wifi ด้วย

millionbyte
millionbyte's picture
สมาชิกใหม่

เปิดตลอดครับ หาพัดลมเป่าสักตัว ยืดอายุ modem

ถ้าออกจากบ้านก็ปิด นานๆ ทีครับ

godzilla
godzilla's picture

Netgear เปิดมา สามปีกว่า ละไม่เคยเคยปิดสักครั้ง ฝนตก ฟ้ารั่ว ฟ้าคะนอง พายุถล่ม เปิดตลอด...

แต่ตอนนี้อาการไม่ค่อยดีละ สัญญาณหลุดบ่อย ไ่ม่รู้เป็นที่ Router หรือ True....

Alt text

vtex32
vtex32's picture
โพสต์น้อย

Asus ไม่เคยปิดครับ ยกเว้นฝนตก ฟ้าร้อง ฟ้าผ่า (แม้จะมีปลั๊กกันฟ้าผ่าของ Belkin ต่ออยู่ก็ตาม)

ooakeoo
โพสต์น้อย

ขอบคุณทุกความเห็นนะครับ ว่าแต่ปลั๊กของ belkin ถ้าปลั๊กบ้านไม่มีสายดิน มันกันฟ้าผ่าได้มั๊ยครับ

scorpions
scorpions's picture
สมาชิกใหม่

ผมก็ใช้ เบงคลิน เหมือนกันครับ ใช้ตัวตั้งเวลา ปิดเอาครับ ขี้เกียจ ปิดเอง หาซื้อตามบิ๊กซี ตั้งเวลา กดสตาร์ท จบเลยครับ ง่ายดี ปล. เบงคลิน ตอนนี้ประกันตลอดชีพครับ ผมก็เลยชอบใช้ ที่สำคัญมันซัพพอร์ตแมค 100%

àǺ¢Ò¡º¼ÁÎѺ ÍÂÒ¡ä´é¡ºà¢éÒàÅ http://thaifrog.orgfree.com/

d-one
d-one's picture

เอ็ม...เหมือนของผมแหละ Netgear 3 ปีกว่าก็หมดอายุ ไม่ได้เสียแต่แม่มหลุดบ่อย เหมือนจับสัญญาณไม่ค่อยได้

เลยเปลี่ยนมาเป็น Belkin นี่แหละ

n/a
white_Jr.
white_Jr.'s picture
โพสต์น้อย

Netgear เหมือนกัน เปิดเฉพาะเสาร์ อาทิตย์ วันธรรมดาปิดตลอด กลัวหม้อแปลงไฟมันร้อน

รักหมาเป็นลูก

poakpong
poakpong's picture

ใช้เนตตลอดเวลา ไม่รู้จะปิดตอนไหนดี Tongue

yangpad
yangpad's picture
สมาชิกใหม่

ไม่ได้ใช้ก็ดึงออกเถิด..