ใช้MBP อยู่แต่Hard disk หายไปเยอะทำงัยครับ

6 replies [Last post]
isara
isara's picture
โพสต์น้อย

รบกวนถามHard disk หน่อยครับพอดีผมใช้ MBP แต่ความจุHard disk หายไปเยอะ คือ จาก 400 G เหลือ 13 G โหลดเอาข้อมูลออกหมดแล้วทุกอย่างเหลือเฉพาะApp program ก็ยังเหมือนเดิม ไม่รู้เป็นที่อะไร มันเกี่ยวกับ iCludมั๊ยครับ

Atty

WorraWout
WorraWout's picture
ทีมงาน

มันหายไปจากส่วนไหนบ้างครับลองดูจาก
About this Mac > More infer >Storage

isara
โพสต์น้อย

พอดีสงสัยมากก็เลยยกเครื่องไปที่แฟชั่น เขาบอกดังนี้ครับ 1) ไม่ได้empty trust 2) ให้ลบBackup ของiTuneออกบ้างถ้าตัวใหนไม่ใช้แล้ว หรือให้เก็บไว้เฉพาะตัวที่updateล่าสุด 3) ถ้ามีจำนวนเครื่องที่Back up ไว้หลายเครื่องแนะนให้เก็บไว้กับExternal HD โดยกดoptionค้างไว้ขณะเปิดiTune และเลือกHDตัวที่เราเก็บไว้ ต้องขอบคุณ คุณบี๋ที่แฟชั่นครับ ให้คำแนะนำที่ดีมาก

Atty

isara
โพสต์น้อย

แต่ขอถามต่อหน่อยครับว่า 1)เช็คStorageที่เป็นสี่เหลืองหรือother มันคือไฟล์อะไรครับ 2)ทำไมiphone กับ mbp มันติดต่อbluetooh กันไม่ได้ 3) ถ้าจะส่งรูปภาพหรือไฟล์ง่ายที่สุดระหว่างiPhoneกับ MBP ใช้วิธีอะไรครับ ขอบคุณครับ

Atty

powerboil
powerboil's picture
สมาชิกวิสามัญ

Quote:
ทำไมiphone กับ mbp มันติดต่อbluetooh กันไม่ได้

Apple ทำมาเพื่อสองอย่าง

1. ป้องกันการโจมตีด้วยไวรัส ทาง bluetooth เพราะรู้ว่าระบบ bluetooth คนส่วนใหญ่เปิดทิ้งไว้ และระบบเองก็ไม่ค่อยปลอดภัย
2. ป้องกันการ jailbreak และเจาะระบบ

Quote:
ถ้าจะส่งรูปภาพหรือไฟล์ง่ายที่สุดระหว่างiPhoneกับ MBP ใช้วิธีอะไรครับ ขอบคุณครับ

ปกติผมก็ sync กับ iPhoto ไม่ก็ image capture

หรือ dropbox ก็ได้ครับ แต่ไม่ใช่ผ่านเข้าแมคโดยตรง แต่ไว้บน cloud แทน

WorraWout
WorraWout's picture
ทีมงาน

ผมก็ใช้ image capture เร็วสุด

isara
โพสต์น้อย

ขอบคุณทั้ง2 commentนะครับ

Atty