สอบถามปัญหาครับ เปิดเครื่องมาเจอรูปโฟลเดอร์และรูปเครื่องหมายคำถาม

1 reply [Last post]
Korn Donpho
Korn Donpho's picture
สมาชิกใหม่

สวัสดีครับพอดีว่าผมอยากสอบถามเดี่ยวกับการ format เครื่องmac ครับก่อนอื่น ผมได้macเคืร่องนี้มาได้ยังไง ป้าข้างบ้านเค้าเอามาให้ผมดูให้ครับที่มาจากนั้นผมไม่ทราบครับ เข้าเรื่อง คือ mac เป็นรุ่น a1181 มาแต่เครื่องเปล่าๆครับพอเปิดเครื่องมา ปุ๊บ ขึ้นรูปโฟดเดอร์ และมีเครื่องหมายคำถามครับ หลังจากนั้น ก็ไม่มีไรเกิดขึ้นตามมา และผมได้มาดูคลิป ในยูทูป ผมลองทำตามประกฏว่าไม่มีไรเกิดขึ้นครับ แต่มี ไอคอน เมาส์ ขึ้นมาครับ ผมอยากสอบถามว่าต้องแก้ยังไงครับ ไม่มีแผ่นอะไรมาให้เลยนะครับแผ่นกับเครื่องไม่มี

powerboil
powerboil's picture
สมาชิกวิสามัญ

เท่าที่ดูคือรุ่นที่เป็น Macbook รุ่นพลาสติกแรกๆ คาดว่า OS คงมีปัญหา ต้องลง system ใหม่ หรืออีกกรณีคือ HD มีปัญหาคับ แต่อันนี้เกิดยาก แต่ถ้าไม่ใช้นานๆ ก็ทำให้เป็นได้ ลองฟังเสียง HD ดูคับ ว่ามีเสียงแปลกๆ หรือเปล่า