- - สอบถามเรื่อง Macbook air 11" เชื่อมต่อ LAN และ Share net ให้ iPhone" คะ - -

4 replies [Last post]
kwaninch
kwaninch's picture
สมาชิกใหม่

ตอนนี้ใช้ MACBOOK air 11" อยู่คะที่ตัดสินใจซื้อเพราะ ต้องเดินทางบ่อย เพื่อความสะดวกในการพกพา

และจำเป็นต้องต่อสาย LAN เพื่อใช้เล่นเนต แต่เมื่อทำการ share เนตแล้ว iPhone สามารถเล่นได้แค่ ​whatapps

แต่จะไม่ขึ้น notify เวลามีข้อความมา และ Facetime กับ Line เล่นไม่ได้เลย ต้องใช้ Tango เล่นตลอด

ส่วน Facebook โหลดอะไรไม่ค่อยขึ้นเลยคะ ....

ไม่ทราบว่าพอจะทราบมั้ยคะว่าเป็นที่อะไร หรือว่าใครเจอแบบนี้บ้างคะ ...

ซื้อ MACBOOk Air มาเพื่อจะแชร์เนตแต่เจอแบบนี้ รู้สึกเสียดายตังมากเลย รบกวนผู้รู้ตอบหน่อยนะคะ

blue_wind
blue_wind's picture
โพสต์น้อย

แนะนำให้ลองค้นหาข้อมูลเกี่ยวกับการตั้ง DNS เป็น 8.8.8.8 ดูครับ

ป.ล.การใช้อินเทอร์เนทบน MacBook Air นั้นแนะนำให้เชื่อมต่อ WiFi (ทั้งฟรีหรือไม่ฟรี) จะดีที่สุดครับ สำหรับการใช้เนทจาก iPhone นั้นไม่เหมาะแน่ครับ ทั้งเรื่องความเร็ว ทั้งเรื่องแบต (และความร้อน) ของไอโฟน หากอยากเล่นแค่ Line, WhatApps, Facetime เล่นบนไอโฟนไปเลยสะดวกที่สุดครับ

kwaninch
สมาชิกใหม่

คือต้องมาที่ไต้หวันบ่อยๆอะคะ แล้วห้องพักเป็นสายแลนให้ต่อเล่นเนต จึงต้องใช้ MAC ต่อแล้วกระจายสัญญานเข้าไอโฟนเพื่อเล่น app ต่างๆคะ ไม่ทราบว่าพอมีวิธีมั้ยคะ

Phoenix
Phoenix's picture
โพสต์น้อย

kwaninch wrote:
คือต้องมาที่ไต้หวันบ่อยๆอะคะ แล้วห้องพักเป็นสายแลนให้ต่อเล่นเนต จึงต้องใช้ MAC ต่อแล้วกระจายสัญญานเข้าไอโฟนเพื่อเล่น app ต่างๆคะ ไม่ทราบว่าพอมีวิธีมั้ยคะ

ถ้ามีความจำเป็นต้องใช้งานลักษณะนี้บ่อยๆ ผมแนะนำให้ซื้อ Airport Express ครับ.. ใช้งานง่าย พกพาสะดวกครับ.. (ลองอ่านเพิ่มเติมในลิ้งค์ดูนะครับ..)
.. ◕‿◕

kwaninch
สมาชิกใหม่

ก็คือว่า MAC AIR ไม่สามารถทำได้หรอคะ หรือว่ายังงัย เพราะว่าทำไมมันยังเล่น whatapps ได้ มันก็ยังแชร์เนตได้อะคะ อีกอย่างคือ system preference เวลาเราเลือกแชร์เนต มันไม่มีให้เลือก airport ใช้ปะคะ เพราะตอนนี้ใช้แชร์จาก pppoe อะคะ หรือมีวิธีเซตแบบอื่นปะคะ