รบกวนสอบถามพี่ ๆ : Macbook Air (ล่าสุด) จับสัญญาณ Wifi ไม่ค่อยสเถียร

3 replies [Last post]
มิ้น ซัง
มิ้น ซัง's picture
สมาชิกใหม่

เพิ่งซื้อ macbook air 13' ตัวล่าสุดนะคะ รู้สึกการจับสัญญาณ wifi ไม่ค่อยสเถียร (ต่อที่ iStudio 2 สาขาเล่นได้ปกติ) ส่วนกลับมาเล่นที่บ้านนั้น นั่งเล่นใกล้จุดที่เราเตอน์นั้น ไม่มีปัญหา แต่ขึ้นชั้น 2 เล่นที่ห้องนอนนั้น สัญญาณจับไม่ได้เลยคะ ... อยากถามว่า macbook นั้นปกติมั้ย คะ หรือเป็นที่ตัวเราเตอน์ คะ ...

WorraWout
WorraWout's picture
ทีมงาน

คิดว่าเป็นที่ เราเตอร์ครับ สัญญาณ wifi ที่ปล่อยให้ชั้น 2 อาจจะส่งสัญญาณไม่แรงพอ อาจจะต้องซื้อตัวเพิ่มสัญญาณหรือที่เรียกว่า access point
Access Point จึงเป็นเครื่องมือที่ทำหน้าที่ รับสัญญาณส่งต่อ โดยเพิ่มวงรัศมี Wifi ใหม่ ทำให้รัศมีการรับส่งสัญญาณอินเตอร์เนทผ่าน Wifi ได้กว้างขึ้นครับผม

มิ้น ซัง
มิ้น ซัง's picture
สมาชิกใหม่

ขอบคุณคะ วันนี้ไปถามที่ istudio พี่เขาเลยแนะนำให้ลองแบบที่พี่ worraWout บอกเลยค่ะ เลยเพิ่งซื้อตัวเพิ่มสัญญาณมาเพิ่มค่ะ ตอนนี้ในห้องเล่นได้ปกติเลยค่ะ / ขอบคุณสำหรับคำแนะนำนะคะ Laughing out loud

WorraWout
WorraWout's picture
ทีมงาน

ยินดีด้วยครับผม ^_^