ขอถามเรื่องการเลือกซื้อ Macbook หน่อยครับ

2 replies [Last post]
Junk P. Janupiboon
Junk P. Janupiboon's picture
สมาชิกใหม่

ขอถามเรื่องการเลือกซื้อ Macbook หน่อยครับ

คือผมกำลังลังเลว่าจะเลือกซื้อ Macbook Air 13" หรือ จะซื้อ Pro Retina 13" ดีครับ

ผมไม่เคยมี Notebook ไม่เคยใช่ PC แรงๆ จอที่เคยใช้ก็ LCD ทั่วไป
ที่ผมจะใช้ก็ ใช้งานทั่วไป, ตัดต่อวีดีโอบ้าง, illustrator บ้าง, Photoshop บ้าง, ดูหนัง ประมาณนี้

สิ่งที่ติดอยู่ในใจคือ
1. รู Thunderbolt จำเป็นมากน้อยแค่ไหน 1 รู ก็พอ หรือ 2 รูดีกว่า
2. จอ Retina หรือ จอ Macbook Air ก็พอ (ผมมองแค่จอของ Air ก็ชัดแล้วนะ) จอ Retina จะมีผลกับการใช้งานมากน้อยแค่ไหน
3. Battery Life ของ Pro Retina อยู่ได้นานแค่ไหน
4. ราคา: Air 2014 ราคา 34,900 แต่ตอนนี้ Pro Retina 2013 เหลือ 39,900 จะคุ้มกว่ากันแค่ไหน ถ้าเลือก Air จะต้องซื้อ สายต่อหรือ accessories เยอะไหม

ผมจะซื้อตัวไหนดีครับ

powerboil
powerboil's picture
สมาชิกวิสามัญ

ไม่เคยมี notebook เลือก pro คับ ตัว air เหมือนกับเป็นตัว support สำหรับคนที่ต้องการแค่ present กับทำงานไม่หนักมาก ต้องถามก่อนว่า thunderbolt ไว้ต่ออะไร ส่วนแบตเตอรี่ให้โหลดพวก app ที่คอยเช็คแบตครับ ถ้าคนเลือก mba จะไม่ค่อยเน้นต่อครับ เบาๆ อย่างมากก็ superdrive

เลือก mbp ครับ

WorraWout
WorraWout's picture
ทีมงาน

เชียร์ Mac Book Pro Retina อีกเสียงครับ CPU ต่างกันชัดเจนเลย ^_^