ขอถามเรื่องการแบ่ง partition ของ fusion drive หน่อยครับ

5 replies [Last post]
Sharky
Sharky's picture
สมาชิกใหม่

ที่ผ่านมาหลังจากผมซื้อเครื่องใหม่มาแล้วผมก็จะทำการแบ่ง HD ออกเป็นสอง partition เสมอ
partition แรกมักจะตั้งชื่อว่า MacHD สำหรับติดตั้ง OS
partition ที่สองตั้งชื่อว่า Backup สำหรับเก็บไฟล์งานหรือข้อมูลสำคัญทั้งหมด
ทุกครั้งที่ติดตั้ง OS จะติดตั้งแบบ clean install เสมอครับ คือใช้ disk utilities ทำการ erase ที่ MacHD แล้วลง OS ลงไป
ข้อมูลที่อยู่ใน partition ที่ชื่อว่า Backup ไม่เคยมีปัญหา ไม่เคยหายครับ

ตอนนี้ผมกำลังจะซื้อ iMac เครื่องใหม่อีกครั้งและสนใจ Fusion Drive เลยอยากถามผู้รู้ครับว่า
ผมจะแบ่ง Fusion Drive เป็นสอง partition แบบที่เคยทำได้หรือเปล่าครับ

WorraWout
WorraWout's picture
ทีมงาน

ได้ครับ สามารถ กดเพิ่มใน disk utility ได้เลยครับ

1. เปิด Disk Utility จาก /Applications/Utilities/
2.เลือก hard disk ด้านซ้าย
3. Click ตรงเมนู tab “Partition”
4. Click เครื่องหมาย + ในการเพิ่ม partition ใหม่ ทำการตั้งชื่อ และเลือกชนิด Format (โดยทั่วไปก็จะเลือกเป็น Mac OS Extended Journaled) ทำการปรับขนาดความจุของ partition
5. Click เลือก “Apply” เราก็จะเห็น New HDD โผล่มาที่หน้าจอ Finder Desktop ครับ

Sharky
สมาชิกใหม่

ขอบคุณครับ

คือจริงๆผมต้องถามว่า หลังจากแบ่งเป็น 2 partitions แล้ว fusion drive ยังสามารถทำงานได้สมบูรณ์หรือเปล่าครับ

WorraWout
ทีมงาน

ก็ยังทำงานได้เหมือนเดิมครับ การแบ่งไม่มีผลกับการทำงานและประสิทธิภาพของ Fusion Drive เลยครับ ถ้าในอณาคตมันจะเสีย ก็ไปทั้งลูกเหมือนกันครับผม การ Back Up ข้อมูล External หรือ Time Machine จะดีกว่าครับผม

Sharky
สมาชิกใหม่

ขอบคุณครับสำหรับคำแนะนำ
ถ้างั้นผมเปลี่ยนเป็น ssd 256Gb แล้วก็ซื้อ HD external มาต่อน่าจะดีกว่าครับ

WorraWout
ทีมงาน

ตามนั้นครับ ssd เร็วกว่าเห็นๆ ครับ ตอนนี้ผมก็ใช้อยู่เช่นกัน