ถ้าลง parallels ใน mac แล้ว เราสามารถ ลง boorcamp เพิ่มไปอีกได้รึป่าวครับ

10 replies [Last post]
Thanadol Boonko...
Thanadol Boonkoolaset's picture
โพสต์น้อย

ถ้าลง parallels ใน mac แล้ว เราสามารถ ลง boorcamp เพิ่มไปอีกได้รึป่าวครับ แต่ลง bootcamp ลงไว้ใน hdd อ่ะครับ และ parallels ไว้ในเครื่อง เพราะ ใน parallels เล่นเกมไม่ค่อยซะใจบางทีอ่ะครับบ แต่ในบางที parallels ก็พิมงานบ่อย เลยอยากจะถามครับ ว่าลงได้มั้ย และถ้าลงต้องติดตั้งหรือตั้งค่าอะไรรึป่าวครับ ชอบคุณครับ

WorraWout
WorraWout's picture
ทีมงาน

ลงได้ครับ

Thanadol Boonkoolaset's picture
โพสต์น้อย

แล้ว windows ลง 2 ตัวพร้อมกันไม่เป็นอะไรใช่รึป่าวครับ ? มันไม่มีปัญหาใช่มั้ยครับ

WorraWout
ทีมงาน

มันจะเปลืองทรัพยากรเครื่องโดยเปล่านะครับ ต้องดูว่าการใช้งานด้านไหนบ้าง หากใช้ด้านการประมวนผลเยอะๆ ใช้ bootcamp เหมาะกว่า หากใช้งาน office หรือ ไม่ต้องอะไรมากมายก็ Parralles Desktop จะสะดวกกว่าครับ ไม่ต้องมานั่ง restart สลับไปมาระหว่าง mac และ windows

โพสต์น้อย

คือผม ปกติ จะทำงานบน office ด้วยครับ แต่คือตอนนี้ ความจุ ของผมบนเครื่องมันเหลือ 20GB เองอ่ะครับ เพราะลงเกมส์หรือเกมส์ที่มีความจุเยอะ คงลงไม่ได้แน่นอนผมเลยคิดว่า จะลง bootcamp ใน ตัว ฮาดดิสอ่ะครับ และจะแบ่ง พาติชั่นให้ 250GB มันจะได้ใช้งานหรือ ลงอะไรต่างๆได้เยอะขึ้นด้วยอ่ะครับ แต่ในเครื่องก็ยังลง parallels อยู่ เพื่อใช้ office หรือ งานเล็กๆน้อย แต่พอ จะเล่นเกมส์ ก็ค่อยเปิดใช้งาน bootcamp แบบนี้ได้รึป่าวครับ

WorraWout
ทีมงาน

Bootcamp ผ่าน HDD external หากเป็น usb 2.0 ไม่แนะนำครับ ช้า ถึงช้ามาก แนะนำเป็น usb 3.0 หรือ thunderbolt port จะดีกว่าครับ

โพสต์น้อย

ของผมเป็น ของ seagate 1 TH อ่ะครับ น่าจะ 3.0 แล้วสำหรับ Thunderboth นี้ หา อุปกรณ์ สัพพอร์ทมีบ้างมั้ยครับ มีอะไรพอใช้งานกะ thunderboth คือไม่รู้จริงๆ ว่า มันใช้งานกับอะไร 555 ^^

โพสต์น้อย

รบกวนถามอีกนิดนึงนะครับ เราจะดูยังไงเหรอครับ ว่า HDD ของเรา เป็น usb 2.0 หรือ 3.0 อ่ะครับ รบกวนหน่อยครับ

โพสต์น้อย

ของผมเป็น seagate 1TB slimอ่ะครับ ใช่ 3.0 รึป่าวครับ

โพสต์น้อย

พี่ครับ แล้วตอน bootcamp ผมสามารถ boot ไปก่อน แล้วค่อยมาแบ่ง พาทิชั่น ได้รึป่าวครับ หรือต้องแบ่งไปเลย และ format เปน FAT ? รบกวนด้วยครับ

WorraWout
ทีมงาน

Usb 3.0 ช่องเสียบจะเป็นสีฟ้าๆ ครับ ลอง. Search ใน google ดู จะเห็นความแตกต่าง