ช่วยหน่อยครับ พอดีล้างเครื่อง Mac และหลังจาก Re-install OSX แล้วเกิดปัญหานิดหน่อย

1 reply [Last post]
thitisak
thitisak's picture
สมาชิกใหม่

เนื่องจากผมจะขาย iMac 21.5 ซึ่งก่อนจะ restore ก็พยายามศึกษาวิธีเพื่อทำให้ iMac คือค่า setting ทั้งหมดเหมือนเครื่องใหม่ ได้วิธีดังนี้ คือปิดและเปิดเครื่องแล้วกด Command+R เพื่อเปิด Disk Recovery จากนั้นเลือก HDD ที่ตัวเครื่อง และล้าง HDD ด้วย Erase ทั้งหมด จากนั้น Re-Install OSX ด้วย internet ผ่าน Apple ID ที่เคยซื้อไว้ คือ OSX EI Capitan แต่เมื่อลงเสร็จ Disk Startup ที่อยู่บนหน้า desktop เพื่อโชว์ HDD ของเราหายไปอ่ะครับ คือกลัวว่าจะมีปัญหา หรือมีผลกระทบอะไรกับตัวเครื่องไหม หรือต้องแก้ไขอย่างไรบ้างครับ เพราะผมเข้าไปดูที่ About This Mac ก็ไม่มีข้อมูลของ Disk Startup ให้เห็นเลยอ่ะครับ ผมจะต้องทำอย่างไรดีครับ ช่วยแนะนำทีครับ

WorraWout
WorraWout's picture
ทีมงาน

เลือกแสดง icon hdd แล้วใช่ไหมครับ Finder > Preference.......ตรง Show these iteme on the desktop เลือกเครื่องหมายถูกตรง Hard Disk ครับผม