เพื่อนๆครับผม อัพ 10.9 แล้วเปิดโปรแกรม ของ mac os ไม่ได้เลย

4 replies [Last post]
Siwakorn Kangwanjit
Siwakorn Kangwanjit's picture
สมาชิกใหม่

คืออัพ 10.9 แล้วเปิดโปรแกรม ของ mac os ไม่ได้เลย แต่ที่อัพหลายๆวันก่อนใช้งานได้ปดตินะครับ แต่พอใช้ไปใช้มาเริ้มจากแถบไอค่อยด้านล่างครับ กูเกิ้ลโครม หายไป แต่ก็รันได้อยู่นะครับ พอเล่นมาอีกสักพัก เข้าไปใน lunchpad แอปที่มากับตัวเครื่องอ่ะครับ ใช้งานไม่ได้เลย รวมถึง App store ด้วย

blue_wind
blue_wind's picture
โพสต์น้อย

ไอคอนบน Dock หายไป หลังจากเปิดแล้วคลิ้กขวาที่ไอคอนบน Dock แล้วเลือก Keep in Dock ครับ ส่วนเรื่องการใช้งานบางโปรแกรมไม่ได้ เบื้องต้นลอง repair permission ด้วย Disk Utility ดูก่อนครับ

WorraWout
WorraWout's picture
ทีมงาน

อันไหน เอ๋อ เคลียร์ preference ทิ้งครับผม

Watchara Dusadeekul
Watchara Dusadeekul's picture
สมาชิกใหม่

เครื่องผมเป็นเหมือนกัน
แล้วที่ว่าเคลียร์ preference ทิ้ง ยังไง

WorraWout
WorraWout's picture
ทีมงาน

โปรแกรมไหนเปิดแล้วมีปัญหาบ้างต้องว่ากันไปเป็นตัวๆ
- ลบโปรแกรมและ clear preference ทิ้งแล้วลงใหม่ครับ
อาจจะใช้ app cleanner ก็ได้ครับ สะดวกดี
http://www.freemacsoft.net/appcleaner/

- update โปรแกรมต่างๆ ให้เป็น เวอร์ชั่นล่าสุด เพราะเวอร์ชั่นใหม่จะแก้ไข bug ของ OS X 10.9 mavericks