รบกวน เพื่อนสมาชิก เรื่อง HD format

3 replies [Last post]
patrick45rpm
patrick45rpm's picture
สมาชิกใหม่

ผมซื้อ external hard disk WD my passport มา ปรากฎว่า ใช้กับ เเมค ไม่ได้ เพราะเป็น window format มี วิธีเเก้ไข เเบบ ง่ายสุดไหมครับ กล่อง ดันทิ้งไปเเล้ว เอาคืนไม่ได้ เสียดายตังค์

blue_wind
blue_wind's picture
โพสต์น้อย

ถ้ายังไม่มีข้อมูลอะไร หรือข้อมูลไม่สำคัญ (ทิ้งได้) เปิด Disk Utility แล้วฟอร์แมตใหม่เลยครับ

powerboil
powerboil's picture
สมาชิกวิสามัญ

ถ้าใช้กับ Mac อย่างเดียวก็ format เป็น Mac OS Extend (Journal) หากเผื่อใช้กับ Windows ลองเป็น ExFAT ดูคับ

Nabeel Phithakk...
Nabeel Phithakkumphon's picture
สมาชิกใหม่

ลงโปรแกรมให้แมคอ่าน NTFS มาครับ. ถ้าตั้งใจไว้ว่าจะใช้ดิสลูกนี้กับแมคอย่างเดียว ฟอแมทเป็นของ OS เลย ไม่มีใครยุ่งครับ !