10 วิธีสร้างความปลอดภัย และ Privacy Tips ในความเป็นส่วนตัว ในระบบ Mac OS X

8 replies [Last post]
WorraWout
WorraWout's picture
ทีมงาน

แม้วันนี้ระบบ Mac OS X จะไม่ใช่ระบบ OS ที่ปลอดภัยที่สุดก็ตาม (แต่เราก็ยังจะใช้ Mac กันต่อไป)
วันนี้เลยเอาเทคนิค และ 10 วิธีสร้างความปลอดภัย และ Privacy Tips ในความเป็นส่วนตัว ในระบบ Mac OS X มาฝากกันครับ

เริ่มกันที่ Safari

1. ทำการปิด "Open safe files after downloading"

ถ้าคิดว่าสิ่งดาวโหลดมาอาจมีอันตราย (แต่ยังไม่เคยเจอเลย) ก็ให้เอาเครื่องหมายถูกด้านหน้าคำว่า "Open safe files after downloading" ออกครับ ซึ่งจะอยู่ใน Safari>Preferences เลือกตรง General tab ด้านล่าง

ต่อไปเป็น System Preferences

2. ทำการปิด automatic login
เมื่อไหร่ที่เราอยากใช้เครื่องคนเดียว เราจะต้องให้เครื่องถาม username และ password ทุกครั้งที่ starting up จะเป็นการป้องกันที่ดีที่สุดครับ โดย เลือก Security ทีีอยู่ System Preferences >Security>Generalเอาเครื่องหมายถูกหน้าคำว่า "Disable automatic login"

3. Lock หน้าจอเมื่อ away ไม่ได้อยู่หน้าเครื่อง
โดย เลือก Security ทีีอยู่ System Preferences >Security>General เลือกเครื่องหมายถูกหน้าคำว่า
"Require password after sleep or screen saver begins" จะเอากี่นาทีก็ว่ากันไป

4. แนะนำใช้ App ที่ช่อว่า 1Passwordในการสร้าง User และ Passwords ในการ Log-in เข้า internet
หนึ่งในหลายๆ ปัญหาในการมานั่งขี้เกียจจำ Userame และ passwords ในหลายๆ web ของ internet แต่ 1Password จะจัดการให้เองครับ (เป็นโปรแกรมเสียตังซื้อนะครับ แต่มีทดลองใช้)

5. Turn on the firewall
ใน Mac OS X จะมี firewall ที่ปิดมาเป็น default ตั้งแต่ที่เราซื้อเครื่องมา เราสามารถเปิด Security ตรงนี้ได้โดยไปที่ System Preferences>Security>Firewall และทุกครั้งที่เครื่องที่มีการใช้งานผ่าน Network เช่น iTunes Store, Bittorrent ตัว Firewall ที่เราเปิดใช้งานจะเด้งมาถามเราตลอดว่าต้องการให้เปิด หรือปิด การป้องกันนี้หรือไม่

6. แนะนำ Little Snitch ในการแจ้งเตือน Block Port ในการเชื่องต่อ internet
ขนะที่ Firewall ทำการป้องกัน computer ของเราจากสิ่งที่เราไม่ต้องการด้านนอกที่จะต้องการเชื่อมต่อ Little Snitch จะทำงานตรงกันข้าม คือ blocks ข้อมูลส่วนตัวของเรา ที่จะส่งออกไปด้านนอก เช่นถ้าเราเปิดการใช้งาน Firefox เจ้า Firefox เอง มันจะส่งบางข้อมูล ไปยัง server ใน Internet แต่ Little Snitch จะคอยแจ้งให้เราทราบว่า เราต้องการจะเชื่อมต่อไหม เป็นต้น

7 ใส่รหัสและซ่อน Files
ใส่รหัสผ่านเพื่อป้องกันไฟล์หรือโฟลเดอร์ใน Mac OS X แต่มีสองวิธี คือ ใส่ในไฟล์นั้นๆ เช่น PDF เป็นต้น และ ใส่รหัสตอนสร้าง Folders หรือ Disk image

8. ใช้งาน FileVault
ส่วนตัวผมไม่ได้ใช้ตัวเลือกนี้นะครับ แต่สำหรับผู้ที่ต้องการที่จะรักษาความปลอดภัยเป็นพิเศษ ซึ่งคล้ายกับการสร้าง Disk image ทั้ง HDD และทำการเข้ารหัสของไฟล์ เอาไว้ เพียงแค่เปิดใช้งานในส่วนการตั้งค่านี้ ความปลอดภัยของระบบและไฟล์จะถูกเข้ารหัสและการเข้ารหัส ทุกครั้งเมื่อ Log in และ Log out

สำหรับผู้ใช้ส่วนใหญ่ อาจจไม่จำเป็นมากมาย นอกจากนี้ยังทำให้เกิดปัญหาบางประการเกี่ยวกับการสำรองข้อมูลแล้ว ยังมีปัญหาใหญ่ถ้าเกิดเราดันลืมรหัสผ่าน ...(ฟังดูหน้ากลัวแฮะ)

9. Secure Empty Trash
บาง ไฟบ์ที่เราลบไป จริงๆ ถ้า Empty Trash ก็หายไปเลย นอกเสียจากจะหา App. เก่งๆ ในการกู้ข้อมูลกลับมา

แต่ถ้าเราใช้ "Secure Empty Trash…" ที่เป็น option ใน Finder menu มันจะแอบเขียนข้อมูลแบบลับๆ เอาไว้เผื่อวันไหนอยากกู้กลับมา แต่แต่ option นี้ มันจะใช้เวลาในการ Empty Trash นานขึ้นกว่าปกติ (แต่จริงถ้ามี Time Machine ก็ไม่ต้องไปกลัวครับ)

10. ลบอย่างปลอดภัยทั้ง HDD
ถ้าเรามีเครื่องเก่า คิดว่าไม่ได้ใช้อยากจะขาย แต่ยังกังวนว่า ขายไปแล้ว เจ้าของใหม่มันจะกูกลับมาเจอไฟลเก่าๆ เรา (คิดมากไปหรือเปล่า) มีวิธีที่จะลบข้อมูลแบบไม่มีเย้อไยครับ โดยการ เอาแผ่นสีเทาที่มากับเครื่องแมคของเราใส่เข้าไป ทำการ Restsrt ให้ เครื่อง Boot เข้าแผ่น DVD โดยกดตัว C key หลังจากสิ้นสุดเสียง starts up จนเข้าหน้า installer ผ่านหน้าเลือกภาาาไป ให้ไปเลือก Disk Utility จาก menu bar ด้านบน

ใน Disk Utility เลือก hard disk ด้านซ้ายมือ เลอก Erase และ click คำว่า Security Options จะเจอ 4 ระดับของการป้องกัน security สูงสุดในการลบ แบบกูไม่ได้เลย คือ 35-pass erase จะใช้เวลาในการลบประมาณ 24 hours วันหนึ่งเต็มๆ

ถ้าให้ดีผมว่าซื้ออันใหม่เปลี่ยนเลยดีกว่านะครับ อันเก่าถอดเก็บเลย ปลอดภัยสุด

ขอบคุณนะครับที่อุตส่าห์อ่านจนจบ....วันหลังเจออะไรดีๆ เดี่ยวผมเอามาฝากอีกครับ

ที่มา แมคโอเอสทริป

powerboil
powerboil's picture
สมาชิกวิสามัญ

Filevault ตอน 10.3 เคยทำแสบไว้หลายคน เพราะมันเข้ารหัสไว้เยอะ พอคลายเลยมีปัญหา กลายเป็นไฟล์ก้อนใหญ่ที่เปิดไม่ออก แถมใช้เวลานานมากในการเข้าและถอดรหัส

suwitcha
suwitcha's picture
โพสต์น้อย

ที่สำคัญคืออย่าลืมอัปเดตทุกครั้งที่เกี่ยวกับ security รวมถึงโปรแกรมพวก Adobe ด้วยครับ
ไม่แน่ใจว่าตอนนี้ Time Machine รองรับ File Vault หรือยังครับ

Dog Alone
Dog Alone's picture
โพสต์น้อย

ขอบคุณมากเลยครับ เป็นประโยชน์สำหรับมือใหม่อย่างผมจริงๆเลยครับ

If it seems like I'm shining brightly. It's probably a reflection of something you already are.

Omegaweapon
Omegaweapon's picture
โพสต์น้อย

ขอบคุณมากๆ ครับ

Mac be with you

aoh
aoh's picture
สมาชิกใหม่

ขอบคุณ ครับ

Ch. sarun

Gap Ripper
Gap Ripper's picture