ขอคำปรึกษา macbook pro 15" retina

4 replies [Last post]
Cheeranat Chiarakul
Cheeranat Chiarakul's picture
สมาชิกใหม่

สวัสดีครับ

สอบถามหน่อยครับ
คือผมกำลังจะซื้อ macbook pro ตัวท็อป
15" Retina display
CPU i7 2.3-3.5 GHz

ผมทำงานด้านภาพเป็นหลักสเกลค่อนข้างใหญ่ มีงาน vdo illus 3D นิดหน่อย
ควรจะอัพเกรด CPU เป็น Core i7 2.6-3.8 GHz มั้ยครับ??

ความต่างกันที่ 0.3 GHz จะต่างกันมากมั้ย ต่างกันตรงไหน และคุ้มการกินไฟที่เยอะขึ้น และคุ้มกับราคา 6,260 บาทที่เพิ่มเข้ามารึเปล่าครับ

ขอบคุณครับ

powerboil
powerboil's picture
สมาชิกวิสามัญ

ถ้าอัพได้ก็ดีคับ เพราะทำงานที่ต้องมีการคำนวนมากๆ อย่าง 3D ยิ่งต้องใช้ ความต่าง 0.3 ไม่เห็นผล แต่ต้องดูเวลา Turbo คับ แนะนำอีกอย่างในเรื่อง vdo ต้องมี HD เร็วๆ ดีๆ ภายนอกอีกสักตัวครับ

Cheeranat Chiarakul
Cheeranat Chiarakul's picture
สมาชิกใหม่

อ่อ คือมีผลเวลาเรนเดอร์นั่นเอง

HD ภายนอกนี่คืออะไรครับ

หมายถึง Hard Drive รึเปล่าครับ
ถ้าเป็น HDD 7200Rpm ใช้กับ usb 3.0 นี่ถือว่าเร็วมั้ยครับ

แต่ผมกะใช้ external hdd ไว้สำหรับ backup เฉยๆครับ เวลาจะทำงานก็ copy มาไว้ในเครื่อง ทำจากในเครื่องครับซึ่งผมคิดผิดรึเปล่าไม่รู้
เพราะตัวเครื่องเป็น SSD ตามที่เข้าใจคือ space มันจะเสื่อมไปโดยการเขียนทับลงบน SSD หลายๆครั้ง (ไม่เคยใช้ SSDครับ)

ขอโทษด้วยนะครับมือใหม่มากจริงๆ กำลังจะย้ายจาก windows มาครับ
ไม่รู้อะไรเกี่ยวกับ mac เลย ประเมิณการทำงานไม่ค่อยถูกครับ

powerboil
powerboil's picture
สมาชิกวิสามัญ

External HD ครับ การใช้ USB 3.0 ก็ถือว่าเร็ว แต่ USB 3.0 ยี่ห้อถูกๆ อาจก่อให้เกิดปัญหาได้ สำหรับงานตัดต่อผมว่า Firewire หรือ Thunderbolt น่าจะเร็วกว่า

ผมว่า SSD ทนกว่า HD plate มากคับ เพราะไม่มีส่วนกลไกลเคลื่อนไหว

sirnotorious
sirnotorious's picture
สมาชิกใหม่

สนใจ macbook pro 15" retina มือสองมั้ยครับ

ผมซื้อมาอายุครบ 1 ปีพอดี

แต่ว่าไม่ค่อยได้ใช้ประโยชน์เท่าไหร่เลย ขายดีกว่า

สนใจยังไงสอบถามได้นะครับ