สอบถามเกี่ยวกับ log on Screen ครับ

6 replies [Last post]
Somchai Srinoi
Somchai Srinoi's picture
สมาชิกใหม่

หน้าจอเวลา Screen Log on มันขึ้น มีให้เลือกระหว่าง user ที่เราตั้งไว้กับ อีกชื่อคือ Other ถ้าผมไม่อยากให้ Other มันขึ้นจะทำอย่างไรครับ รบกวนด้วยมือใหม่หัดใช้ mac os x 10.9 mavericks

WorraWout
WorraWout's picture
ทีมงาน

system preferences > users&Groups >Login Option >Automatic Login (เลือกเป็น user ที่ต้องการให้ login auto)
ทั้งนี้ต้อง Click the lock to make changes ตรงรูปกุญแจก่อนนะครับ ใส่ password หากเครื่องถาม

สมาชิกใหม่

ขอบคุณครับคุณ WorraWout ผมทำแล้วครับอันนี้มัน Log On แบบ Auto คือว่าที่หน้าจอ Log On มันจะมีให้เลือก 2 อย่างคือ User ที่ผมตั้งไว้ แล้วก็มีอีกหนึ่งอันที่มันขึ้น other พอคลิกเข้าไปมันจะให้เราใส่ User และ password เองอะครับ ไม่ทราบว่าต้องแก้อย่างไร ถ้าต้องการให้ขึ้นเฉพาะ User ผมตั้งไว้อย่างเดียวตอนขึ้นหน้าจอ Screen Log On ครับ รบกวนทุกท่านที่รู้ด้วยครับ

WorraWout
WorraWout's picture
ทีมงาน

ทำการปิด other Account ครับ ตามนี้

Smile

สมาชิกใหม่

guest user ของผมก้อปิดปกติอยู่นะครับ ตอน ​Screen Log on ก้อไม่ขึ้นครับ ขึ้นแต่ตามที่ผมกล่าวมาครั้งที่แล้ว งงเหมือนกันครับ ไม่รู้จะทำไงแล้ว

blue_wind
blue_wind's picture
โพสต์น้อย

จริงๆ มันก็ไม่ได้มีผลเสียอะไรนะครับถ้าหากคุณใช้งานเครื่องนี้คนเดียว (หรือผมเข้าใจอะไรผิดไป)
ถ้าพอจะคุ้นเคยกับการใช้งาน Terminal อยู่บ้างลองคำสั่งนี้ครับ

sudo defaults write /Library/Preferences/com.apple.loginwindow SHOWOTHERUSERS_MANAGED -bool FALSE

สมาชิกใหม่

blue_wind wrote:
จริงๆ มันก็ไม่ได้มีผลเสียอะไรนะครับถ้าหากคุณใช้งานเครื่องนี้คนเดียว (หรือผมเข้าใจอะไรผิดไป)
ถ้าพอจะคุ้นเคยกับการใช้งาน Terminal อยู่บ้างลองคำสั่งนี้ครับ

sudo defaults write /Library/Preferences/com.apple.loginwindow SHOWOTHERUSERS_MANAGED -bool FALSE

ลองแล้วก็ไม่ได้ครับ มันก็ไม่มีผลเสียหรอกครับ แค่อยากมีอันเดียวขึ้นมาเท่านั้นเอง ขอบคุณครับ