ขอคำแนะนำครับ connect Apple Store ไม่ได้และ Safari อืดดดดเป็นเรือเกลือ

3 replies [Last post]
Lerphong Intachub
Lerphong Intachub's picture
สมาชิกใหม่

ขอรบกวนหน่อยครับ ผมชื่ออาร์ทครับ ผมไม่สามารถเข้า check software update ได้ครับ รวมถึง Safari ก็ช้ามากๆ กว่าจะเข้าหน้าเว็บแต่ล่ะอันได้นี่นานมากกกก บางทีขึ้น Fail to open the page เลยก็มีครับ ทั้งๆที่เน็ตก็ดาวส์โหลดได้ถึง 19 MB (True internet) ไม่ทราบว่าใครมีปัญหาเดียวกันแบบนี้บ้างมั้ยแล้วแก้ไขยังงัยครับ รบกวนแนะนำด้วยครับ ผมใช้ MBP2010 (2.3 GHz, Intel Core i5) OS X 10.9.1 ครับ
ปล.ลอง reset safari แล้วก็ยังไม่หายครับ จะอัพเดต Software ก็ไม่ได้เพราะ connect Apple Store ไม่ได้

WorraWout
WorraWout's picture
ทีมงาน

ตามมาตอบอีกที จาก facebook ที่แนะนำไปแล้วว่า reset แล้วไม่หายคราวนี้ก็คงต้องลงลบ cookie ทิ้งแล้วละครับ
ปัจจัยความช้ามีหลายสาเหตุ เอาแบบแก้กันเบื้องต้นนะครับ จากที่ reset แล้วไม่ได้ผล
ใน Safari ไปที่

Safari ▹ Preferences... ▹ Privacy ▹ Remove All Website Data

เป็นการล้างสิ่งที่ safari เก็บสะสมไว้ในเครื่องครับผม
ลองดูครับ น่าจะช่วยได้

จากนั่น
ปิด safari แล้วกับมาหน้าจอ finder
ไปที่ Finder ตรง Finder เลือก menu Go > Go to Folder

จากนั้น copy paste อันล่างนี้ไปวาง

~/Library/Caches/com.apple.Safari/

แล้วหา file ที่ชื่อว่า Cache.db ทำการลบทิ้งเลยจากนั้น เปิด safari ใช้งานดูความเร็วดูครับว่าปกติไหม
ต่อด้วยทำการ
disabled พวก Plug-ins ทั้งหลาย หรือ extension บางตัวที่ไม่สำคัญไปบ้าง (ถ้าลงไว้เยอะนะ)
ลองดูๆ ครับ

ส่วน mac app store ลองเข้าไปลบค่า preference.. ใน แล้วลอง ทำตาม apple บอกไว้ดูครับ
http://support.apple.com/kb/TS5202

Lerphong Intachub
Lerphong Intachub's picture
สมาชิกใหม่

ขอบคุณครับ

sattrawut
sattrawut's picture
โพสต์น้อย

ตามท่านด้านบน ได้ยังไง รายงานกันมั่งครับ เผื่อคนที่เป้นอยุ่ได้เก็บไว้เป็นวิทยาทาน.......

****ปล.เข้ามาแจมเพราะชอบ อืดดด เป้นเรือเกลือ บ้านติดริมแม่น้ำนึกภาพออก******