ผมต้องการที่จะเพิ่ม app ที่ open with

7 replies [Last post]
Anuchit Putsanga
Anuchit Putsanga's picture
โพสต์น้อย

ผมต้องการที่จะเพิ่ม app ที่ open with ต้อนคลิ๊กขวาที่ file รุปภาพ หรือ วีดีโอ แต่ว่าไม่ต้องการให้เป็น default application ต้องทำยังไงครับ

WorraWout
WorraWout's picture
ทีมงาน

เลือกตรง others ได้ไหมครับ

powerboil
powerboil's picture
สมาชิกวิสามัญ

เลือก Others จะขึ้น window แสดงรายชื่อโปรแกรม ให้เปลี่ยนจาก Recommended Aplications เป็น All Applications

โพสต์น้อย

อยากให้อยู่ใน list ของ open with แต่ไม่ต้องการให้เป็น app default ครับ

ขอบคุณมากครับสำหรับคำดอบดีๆ

powerboil

อืมมม ผมเคยแก้ด้วยการตั้งว่า file extension แบบนี้ เปิดด้วยโปรแกรมอะไร แต่กับ 10.8 ยังไม่เคยเลย

http://apple.stackexchange.com/questions/15030/how-can-i-add-a-new-application-to-the-open-with-menu

Phoenix
Phoenix's picture
โพสต์น้อย

ผมเคยคิดอยากจะทำอย่างนี้เหมือนกัน.. แต่สุดท้ายคิดว่าลากไฟล์ใส่โปรแกรมที่ต้องการเลยน่าจะง่ายกว่า..

ขอบคุณลิ้งค์ของพี่บอยด้วยครับ.. ได้ความรู้เพิ่มอีกแล้ว! (เดี๋ยวว่างๆจะลองตามไปอ่านดูบ้าง..)

*คุณเจ้าของกระทู้ถ้าทำวิธีไหนแล้วสำเร็จหรือไม่อย่างไรกลับมาเล่าให้ฟังบ้างนะครับ..

โพสต์น้อย

ขอบคุณครับ poweboil ผมลองทำตามลิ้งที่ส่งมาให้แล้วนะครับแต่ว่าไม่สำเร็จ

powerboil

อืม งั้นผมก็ไม่ทราบคับ ปกติผมติดนิสัยสมัย OS 7 ที่ลากไฟล์ทับ application เลยคับ