ซื้อiPad 2 เครื่องหิ้วมาแล้ว มีข้อสงสัยค่ด่ะ

1 reply [Last post]
jiramatetrai
jiramatetrai's picture
สมาชิกใหม่

คือจริงๆก็ซื้อเครื่องมานานหลายสัปดาห์แล้วนะค่ะ. มีข้อสงสัยเก็บเอาไว้แล้วไม่สบายใจอ่ะ เลยจะเอามาถามหน่อยค่ะ.
คือวันแรกที่ซื้อเครื่องมา ร้านก็เอาของมาให้เช็ค เราเห็นกล่องยังไม่ได้แกะ เลยคิดว่าคงไม่มีปัญหาอะไร แกะกล่องเสร็จ ร้านก็เสียบสายชาร์จเข้ากับ itune ในคอมเพื่อactivateให้ เสร็จจ่ายเงิน
กลับมาบ้าน เข้า app store จะซื้อapp ตรงจุดนี้แหละที่สงสัยไม่สบายใจ

คือมันมี email account. ติดมาด้วยอ่ะค่ะ เราเราไม่รู้รหัส ก็ใช้accountนั้นไม่ได้ เราก็สมัครaccountใหม่ตามปกติ

เราไม่สบายใจว่าร้านเขาเอาเครื่องใช้แล้วมาให้เราหรือเปล่าค่ะ เพราะถ้าเป็นเครื่องใหม่มันก็ไม่ควรมี email. Account. ติดมาไม่ใช่เหรอค่ะ

แต่ตอนเปิดเครื่องครั้งแรกที่ร้าน เราก็เห็นรูปสาย USB บอกให้ต่อเข้ากับ tune เหมือนการเปิดครั้งแรกของคนอื่นนะค่ะ. ตรงจุดนี้อยากทราบว่าเป็นได้ไหมค่ะว่า เครื่องที่ผ่านการใช้งานมาแล้ว จะrestore กลับเพื่อให้เปิดหน้าจอใหม่ให้เหมือนกับการเปิดหน้าจอครั้งแรก

คือจริงๆเครื่องก็ใช้งานได้ตามปกตินะค่ะ ไม่ได้มีปัญหาอะไร แต่แค่ไม่สบายใจว่าเครื่องหิ้วที่ซื้อมันไม่ใช่มือหนึ่งแกะกล่องอ่ะค่ะ

ตอนนั้นเราก็คือแค่ว่า. Email account ที่ติดมากับเครื่องนั้น มาจากตอนที่ร้านเสียบต่อtune ครั้งแรก หรือเปล่าค่ะ

WorraWout
WorraWout's picture
ทีมงาน

ต้องดูว่า packege ที่ห่อและแกะตอนแรก เราเห็นแกะกับตาเลยหรือเปล่า หรือโดนแกะมาก่อนแล้ว

เรื่อง iTunes Account อาจจะมีความเป็นไปได้ เพราะเรา Activate ครั้งแรก

ยังไงลองเรา Serial ไปดูที่นี่ดูครับว่ามันโดนลงทะเบียนไปหรือยัง

GetWarranty