ลง window 8.1 ด้วย Bootcamp ใน iMac แล้วเกิดปัญหา รบกวนสอบถามผู้รู้ทีค่ะ :)

4 replies [Last post]
IF Iml
IF Iml's picture
สมาชิกใหม่

ทำตามขั้นตอนการลง ผ่าน Bootcamp ทุกอย่าง

จนกระทั้งถึงขั้นตอนการ set up window 8.1
ก็ทำการ formate pattition bootcamp ทุกอย่างเป็นไปเรียบร้อย

ซักพัก ขึ้น error 0x0000 ค่ะ จึงทำการ set up ใหม่อีกครั้ง

คราวนี้ pattiotion bootcamp ที่ formate ไป ไม่สามารถลงได้ มันขึ้นว่า

" windows cannot be installed to this disk the selected disk is of the GPT partition style "

ไม่ทราบว่าเกิดจากอะไรค่ะ และใครพอจะทราบวิธีแก้ไขปัญหาบ้าง

รบกวนทีนะคะ :'(

ขอบคุณล่างหน้าสำหรับทุกท่านค่ะ ^______^

WorraWout
WorraWout's picture
ทีมงาน

ทำการ boot กลับไปที่ mac จากนั้น restore partition bootcamp ใหม่อีกที แต่คราวนี้ อยากให้ boot windows เป็นแผ่น หรือ usb นะครับ (ตอนที่ทำใช้วิธีไหนครับ)

IF Iml
สมาชิกใหม่

ลงจาก USB น่ะค่ะ

IF Iml
สมาชิกใหม่

ยังคงแจ้งแบบเดิม เอฟลองหาข้อมูลทั่วไป น่าจะมีปัญหาเกี่ยวกับการทำให้ pattition เป็นแบบ GPT
ไม่ทราบว่าต้องทำยังไงถึงจะเป็น GPT ได้ และไม่เข้าใจด้วยว่าทำไมต้องเป็น GPT ค่ะ :'(

แง

WorraWout
WorraWout's picture
ทีมงาน

http://www.youtube.com/watch?v=0BXhR54IJfE
ลองดูตามนี้ครับว่าตกล่นตรงไหนไป