รบกวนสอบถามเรื่อง palm guard และ keyboard silicone

2 replies [Last post]
ekapobc
ekapobc's picture
สมาชิกใหม่

สวัสดีครับ

พอดีผมกำลังสนใจจะหาซื้อ palm guard และ silicone สำหรับ keyboard มาใช้กับ MBP retina
แต่บังเอิญค้นไปค้นมาไปเจอ link นี้: http://support.apple.com/kb/TS4384?viewlocale=en_US&locale=en_US

ก็เลยงงว่า อ้าว ทาง Apple เขาว่าไม่ควรใช้หรอครับ? ถ้าใช้แล้วมันจะทำความเสียหายกับจอตอนพับปิดจริงหรือเปล่าครับ?

ตัวผมเป็นคนเหงื่อออกมือค่อนข้างเยอะอ่ะครับ เลยอยากหามาใช้ กลัว body มันไปเร็ว..

รบกวนแนะนำด้วยครับ

ขอบคุณครับ

WorraWout
WorraWout's picture
ทีมงาน

ส่วนตัวผมว่าไม่ต้องปิดนะครับ เพราะตอนใช้งาน จะเป็นการระบายความร้อนอีกทาง แต่ก็ต้องขยันเช็ดบ่อยๆ เท่านั้นเองครับ

powerboil
powerboil's picture
สมาชิกวิสามัญ

เนื่องจากเดี๋ยวนี้ macbook เล็กลง ช่องว่างจอกับคีย์บอร์ดเลยเล็กมาก ตั้งแต่ powerbook G4 Ti จอจะเป็นรอยคีย์บอร์ดเสมอ แต่การปิดช่องคีย์บอร์ดเป็นสิ่งที่ไม่ควรทำ เพราะตรงนั้นเป็นจุดระบายความร้อนเลย

อีกอันที่ขอแนะนำคือห้ามไปวางบนเตียง เพราะเตียงจะเป็นเหมือนกระติกน้ำร้อน ทำให้ความร้อนไม่ได้ถูกระบายไปรอบๆ คับ